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HOTUBA YA MGENI RASMI KATIBU MKUU KIONGOZI WA SERIKALI 

YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA BALOZI MHANDISI 

JOHN W.H. KIJAZI (KWA NIABA YA RAIS WA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA MHESHIMIWA DKT. JOHN POMBE 

MAGUFULI) KWENYE HAFLA YA UZINDUZI WA KIVUKO CHA MV. 

RUBONDO ISLAND NA UTALII WA SOKWE KATIKA HIFADHI YA 

TAIFA YA KISIWA CHA RUBONDO – HAFLA ILIYOFANYIKA ENEO LA 

KASENDA, WILAYA YA CHATO, MKOANI GEITA TAREHE 22 JUNI, 2020 

____________________________________________________ 

 

Mheshimiwa Waziri wa Nishati na Mbunge wa Chato, Dkt. Medard Kalemani; 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa ya Geita, Kagera na Mwanza; 

Mheshimiwa Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu; 

Mwakilishi wa Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa wa Geita pamoja 
na Wenyeviti wa CCM wa Wilaya mliopo;  
 
Makatibu Wakuu wa Wizara mbalimbali mliohudhuria; 
 
Makatibu Tawala wa Mikoa ya Geita, Kagera na Mwanza; 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini ya TANAPA, Jenerali George Waitara, 
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi ya Tanzania Mstaafu; 
 
Wenyeviti wa Bodi za Wakala wa Misitu (TFS) na Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC); 
 
Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya za Chato, Geita, Nyang’wale, Bukombe na 
Mbogwe; pamoja na Wakuu wa Wilaya nyingine toka Mikoa ya Mwanza na 
Kagera. 
 
Mwakilishi wa Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT); 
 
Wajumbe wa Bodi ya Wadhamini ya TANAPA; 

Wajumbe wa Kamati za Ulinzi na Usalama za Mikoa ya Geita, Kagera na 
Mwanza; 
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Kamishna wa Uhifadhi wa Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), Dkt. Allan 
Kijazi, na Makamishna wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA) na Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS); 
 
Wajumbe wa Bodi na Menejimenti ya Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC); 
 
Wawakilishi toka Chama cha Waendesha Shughuli za Utalii Tanzania 
(Tanzania Association of Tour Operators - TATO), Shirikisho la Vyama vya 
Waendesha Utalii Tanzania (Tourism Confederation of Tanzania - TCT), na 
Chama cha Wamiliki wa Hoteli za Kitalii Tanzania (Hotels Association of 
Tanzania - HAT) mliopo hapa; 
 
Makamishna Wasaidizi, Askari wa Jeshi Usu na Watumishi wote wa Shirika la 
Hifadhi za Taifa Tanzania mliopo hapa; 
 
Viongozi wa Dini zote na wa Vyama vya Siasa mliopo hapa; 

Viongozi na Watendaji wote wa Serikali mliopo hapa; 
 
Waandishi wa Vyombo mbalimbali vya Habari mliohudhuria shughuli hii; 

Wananchi wote na Wageni waalikwa mliohudhuria; 

Mabibi na Mabwana. 

Habari ya mchana. 
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Napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema na 

fadhila, kwa kutujalia na kutuwezesha sisi sote kujumuika mahali hapa siku ya 

leo kwa ajili ya kufanikisha tukio hili muhimu.  

 

Aidha, napenda kipekee kabisa kumshukuru sana Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, kwa 

kunipa heshima ya kumuwakilisha kwenye tukio hili muhimu la uzinduzi wa 

Kivuko cha ‘MV. Rubondo Island’, pamoja na kuzindua utalii wa wanyama 

adimu aina ya Sokwemtu kwenye Hifadhi ya Kisiwa cha Rubondo.  

 

Ndugu Wananchi na Viongozi mliohudhuria; 

Nawasilisha kwenu salamu nyingi kutoka kwa Mheshimiwa Rais Dkt. John 

Pombe Magufuli na amenituma niwahakikishie kuwa amefurahishwa na 

kuridhishwa na kazi nzuri iliyofanywa na wahusika wote hadi kufanikisha tukio 

hili muhimu linalofanyika leo, ambalo ni moja ya hatua muhimu katika kuleta 

maendeleo kwa wananchi wa Ukanda huu wa Ziwa, na kwa Taifa letu kwa 

ujumla kupitia Sekta ya Utalii.  Mheshimiwa Rais alitamani sana kushiriki nanyi 

kwenye tukio hili la kihistoria, lakini kutokana na majukumu mengine ya Kitaifa 

yanayomkabili ameshindwa kuhudhuria hapa leo. 
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Ndugu Wananchi, Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Kabla sijazungumzia tukio hili lililotuleta hapa leo, napenda kwanza 

nizungumzie Sekta ya Utalii kwa ujumla wake ili kuonyesha umuhimu wa Sekta 

hii kwa nchi yetu, pamoja na jitihada za Serikali katika kuiendeleza sekta hii. 

 

Kwanza napenda kutoa pongezi za dhati kwa Wizara ya Maliasili na Utalii, Bodi 

ya Wadhamini ya TANAPA, Uongozi wa Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania 

(TANAPA), Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro na Mamlaka ya Usimamizi wa 

Wanyamapori kwa ujumla, kwa kazi nzuri wanayoifanya ya kuhifadhi rasilimali 

za wanyamapori hapa nchini.  Kazi inayotekelezwa na Wizara pamoja na Taasisi 

zake nilizozitaja imeiletea heshima na mafanikio nchi yetu katika Sekta ya Utalii.  

Katika kipindi cha Serikali hii ya Awamu ya Tano, tumeshuhudia kuongezeka 

kwa idadi ya watalii mwaka hadi mwaka.  Kwa mfano, idadi ya wageni 

wanaokuja nchini kwetu kwa shughuli za utalii imeongezeka kutoka wageni 

1,137,182 mwaka 2015/2016 hadi kufikia wageni 1,527,230 mwaka 2018/2019 

ambalo ni ongezeko la asilimia 34.3 (34.3%) huku wastani wa siku wageni hao 

walizokaa nchini kwetu zikiongezeka toka siku 10 katika mwaka 2015/2016 

kufikia siku 13 katika mwaka 2018/2019.  Malengo ya Serikali ni kufikia watalii 

milioni 2.5 kwa mwaka ifikapo mwaka 2024/2025.  Ongezeko hilo la watalii 
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litaongeza mchango wa Sekta ya Utalii katika Pato la Taifa (GDP) kutoka 

asilimia 17 inayochangia sasa, hadi kufikia asilimia 19.5 mwaka 2024/2025. 

 

Ndugu Wananchi na Wageni waalikwa;  

Ili kufikisha lengo la watalii milioni 2.5 kwa mwaka ifikapo mwaka 2024/2025, 

Serikali ya Awamu ya Tano imekuwa ikichukua hatua mbalimbali za 

kufanikisha azma hiyo.  Baadhi ya hatua hizo ni pamoja na kufufua Kampuni 

yetu ya Taifa ya Ndege (ATCL) kwa kununua ndege mpya kumi na moja (11).  

Kati ya ndege hizo mpya kumi na moja zilizonunuliwa na Serikali, tayari ndege 

nane (8) zilikwishawasili nchini na zinatumiwa na Kampuni yetu ya Taifa ya 

Ndege kutoa huduma za usafiri ndani na nje ya nchi. Ndege tatu (3) zilizobaki 

ambazo hazijawasili nchini zinatarajiwa kufika mwishoni mwa mwaka huu wa 

2020 na katikati ya mwaka 2021. 

 

Hatua nyingine ambazo Serikali imechukua ni pamoja na: 

 - Kujenga viwanja vipya vya ndege,  

 - Kuvifanyia ukarabati viwanja vya ndege vilivyopo,  

- Kujenga Jengo la Tatu la Abiria (Terminal 3) kwenye Uwanja  

            wa Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere (JNIA) uliopo Dar es  

           Salaam, 
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- Kufanya upanuzi wa Uwanja wa Ndege wa Jijini  

           Mwanza,  

- Kuboresha miundombinu ya barabara kwenda kwenye vivutio  

            mbalimbali vya utalii nchini, na  

-           Kuanzisha Chaneli Maalum ya Utalii katika Televisheni ya 

            Taifa (TBC) ijulikanayo kama “Tanzania Safari Channel” kwa ajili  

             ya kuvitangaza vivutio vyetu mbalimbali vya utalii kitaifa na 

             kimataifa.   

 

Lakini pia katika hatua nyingine ya kuimarisha utalii wetu na kuongeza idadi ya 

watalii, Serikali imeyapandisha hadhi baadhi ya yaliyokuwa Mapori ya Akiba 

kuwa na hadhi ya Hifadhi za Taifa, na hivyo kufanya Hifadhi zetu za Taifa 

kuongezeka na kufikia idadi ya 22 mwaka 2020 toka idadi ya Hifadhi za Taifa 16 

zilizokuwepo mwaka 2015 kama nitakavyofafanua hivi punde. 

 

Ndugu Wananchi na Wageni Waalikwa; 

Serikali imeamua kuongeza wigo wa utalii kwa kuanzisha Mtandao Mpya wa 

Utalii (Tourist Circuit) wa Kanda ya Ziwa (Lake Zone Tourist Circuit) na ule wa 

Kanda ya Kusini (Southern Tourist Circuit) ambao kitovu chake kiko Mkoani 

Iringa.  Kanda hizi zinalenga kuongeza vivutio vya utalii, na kuongeza fursa za 
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uwekezaji katika Utalii kutokana na Maliasili zilizopo kwenye maeneo haya, 

ambayo katika siku za nyuma utalii wake ulikuwa mdogo. 

 

Kwa upande wa Mtandao wa Utalii wa Kanda ya Ziwa, Serikali imeanzisha 

Hifadhi za Taifa mpya tatu za Burigi-Chato, Ibanda Kyerwa na Rumanyika-

Karagwe, hivyo kufanya mtandao wa Utalii katika Kanda ya Ziwa sasa kuwa 

na jumla ya Hifadhi za Taifa sita (6) ikiwemo Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa cha 

Rubondo, Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa cha Saanane, Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 

pamoja na Hifadhi hizi mpya tatu nilizozitaja.   

 

Serikali pia imejenga uwanja mpya wa Ndege wa Kimataifa wa Chato (Chato 

International Airport) ili kurahisisha usafiri wa watalii toka maeneo mbalimbali 

nchini na nje ya nchi, ikiwa ni pamoja na kuwezesha Watalii kutoka katika nchi 

jirani za Burundi, Rwanda, Kenya na Uganda kuweza kuvifikia vivutio hivi kwa 

urahisi zaidi. 

 

Kama nilivyosema awali, kwa ujumla hatua zote hizi zilizochukuliwa na 

zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali ya Awamu ya Tano zina lengo la 

kukuza uchumi wa nchi yetu kupitia Sekta ya Utalii, kwani kukua kwa uchumi 

kutaiwezesha Serikali kutoa huduma nyingi na bora zaidi kwa wananchi wake.  
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Lakini pia kuongezeka kwa shughuli za utalii kutawapatia fursa wananchi wa 

maeneo husika kuongeza kipato chao kupitia shughuli mbalimbali za kuuza 

bidhaa ama kutoa huduma mbalimbali kwa watalii wanaotembelea vivutio 

vilivyopo katika maeneo mbalimbali nchini, ikiwa ni pamoja na Vivutio vya 

ukanda wenu huu wa Ziwa. 

 

Ndugu Wananchi na Wageni waalikwa; 

Baada ya maelezo haya ya jumla ya utangulizi, sasa naomba nizungumzie tukio 

hili muhimu lililotuleta hapa. Leo tumekusanyika hapa ili kushuhudia tukio hili 

muhimu la kihistoria, ambalo pamoja na kukuza Mtandao wa Utalii katika 

Kanda ya Ziwa, lakini pia litaimarisha huduma za usafiri wa majini na ulinzi wa 

rasilimali zetu katika Ziwa Victoria.   

 

Napenda niwakumbushe tena kuwa uzinduzi wa kivuko hiki leo ni utekelezaji 

wa ahadi aliyoitoa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 

Dkt. John Pombe Joseph Magufuli mnamo tarehe 31 mwezi Desemba mwaka 

2019 alipotembelea Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa cha Rubondo. 

 

Kivuko hiki, licha ya kuondoa adha ya usafiri kwa watalii, kitawezesha pia 

watalii kutoka Kisiwani Rubondo kwenda Hifadhi Jirani ya Burigi-Chato, Kisiwa 
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cha Saanane na eneo la Ghuba ya “Speke” iliyopo karibu na Hifadhi ya Taifa ya 

Serengeti.  Kwa maana hiyo, kuwepo kwa Kivuko hiki kutawezesha wageni 

kufanya utalii wa majini, wa kisiwani na wa nchi kavu, na hivyo basi kupanua 

wigo wa utalii katika ukanda huu wa Ziwa. 

 

Ndugu Wananchi na Wageni Waalikwa; 

Sambamba na kuzindua kivuko cha “MV Rubondo Island”, leo pia nitazindua 

Utalii wa Sokwemtu (Chimpanzee) katika Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa cha 

Rubondo.  Hapa Tanzania Utalii wa Sokwemtu ulikuwa ukifanyika kwenye 

Hifadhi za Taifa za Gombe na Mahale pekee.  Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa cha 

Rubondo sasa inakuwa ni Hifadhi ya Taifa ya tatu hapa nchini ambapo utalii wa 

Sokwemtu unafanyika.  Hivyo, Watalii wanaotoka katika Hifadhi nyingine 

maarufu Duniani kama vile Hifadhi ya Taifa ya Serengeti iliyopo Tanzania, na 

wale wanaotoka nchi za jirani za Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi, sasa 

watapata fursa ya kufanya utalii wa Sokwemtu katika Kisiwa cha Rubondo, 

pamoja na Utalii wa Uvuvi, yaani “Sport Fishing”. 

 

Kama ambavyo mmejulishwa awali, Sokwemtu wa Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa 

cha Rubondo ni wa kipekee, kwani asili yao ni kutoka Afrika Magharibi, ambapo 

walichukuliwa na kupelekwa kwenye bustani ya Wanyama huko Ulaya, na 
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baadaye kuletwa kwenye mazingira yetu ya asili katika Hifadhi ya Taifa ya 

Kisiwa cha Rubondo.  Kupitia hafla hii, napenda kuchukua nafasi hii 

kuwakaribisha watalii kutoka sehemu mbalimbali nchini na duniani kote kwa 

ujumla, kuja kutembelea na kuona Wanyama hawa adimu. 

 

Ndugu Wananchi na Wageni Waalikwa; 

Ili kufanikisha shughuli zetu za utalii hapa nchini, ni muhimu sana kwa Serikali 

kuishirikisha kikamilifu Sekta Binafsi.  Hivyo basi, napenda kutoa wito kwa 

wawekezaji wa Sekta ya Utalii kutoka sehemu mbalimbali nchini na nje ya nchi 

kutembelea Ukanda huu mpya wa Utalii wa Kanda ya Ziwa ili kuziona na 

kuzitambua fursa nyingi za uwekezaji zilizopo kwenye sekta ya utalii kama vile 

huduma za malazi, usafirishaji na chakula na kuzitumia fursa hizi kwa kufanya 

uwekezaji unaohitajika.  Serikali inawahakikishia Wawekezaji kuwa itawaunga 

mkono na kuwawekea mazingira rafiki na wezeshi katika uwekezaji wao huo, 

kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa. 

 

Kipekee, napenda kutoa wito kwa wananchi wanaoishi katika Ukanda huu wa 

Ziwa wa Utalii kuchangamkia fursa mbalimbali nilizozitaja ikiwa ni pamoja na 

kuuza bidhaa mbalimbali na kutoa huduma mbalimbali zinazohitajika kwa 
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Watalii zilizo ndani ya uwezo wenu.  Msipochangamkia fursa hizi, basi mjue 

watakuja watu wengine kutoka nje ya Kanda ya Ziwa na kuzichukua fursa hizo. 

 

Ndugu Wananchi na wageni waalikwa; 

Kabla ya kumaliza hotuba yangu, napenda kwa mara nyingine kuipongeza sana 

Bodi ya Wadhamini ya TANAPA chini ya Mwenyekiti wake Jenerali (Mstaafu) 

George Waitara, pamoja na Menejimenti ya Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania 

(TANAPA) kwa kazi nzuri sana mnayoifanya, ikiwa ni pamoja na kutekeleza 

miradi ya kimkakati ikiwemo ujenzi wa Hoteli ya Nyota tatu (Burigi Chato Hotel) 

yenye jumla ya vitanda 50 kwa ajili ya kupunguza changamoto ya malazi kwa 

watalii katika ukanda huu.  Endeleeni na utendaji huu mzuri wenye tija kubwa 

kwa nchi yetu na hongereni sana. 

 

Napenda pia kuwapongeza Wizara ya Maliasili na Utalii na mamlaka 

mbalimbali zote za uhifadhi nchini kwa kazi kubwa mnayofanya ya kudhibiti 

vitendo vya ujangili nchini, kwani kwa sehemu kubwa ujangili sasa umepungua.  

Serikali ya Awamu ya Tano chini ya Rais, Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli inatambua kazi kubwa mnayoifanya.  Katika kuongeza mapambano 

dhidi ya vitendo vya ujangili, ndio maana Serikali ya Awamu ya Tano imeamua 

kuanzisha Jeshi Usu la Uhifadhi wa Wanyamapori na Misitu yetu (Wildlife and 
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Forest Conservation Service) linalosimamia maeneo yote yaliyohifadhiwa nchini.  

Tayari Marekebisho ya Sheria husika (Written Laws (Miscellaneous Amendments) 

Act 2020) yamefanyika na kupitishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania hivi karibuni, na tayari Mheshimiwa Rais amesaini marekebisho hayo 

ya Sheria.  Hivyo, sasa Jeshi Usu la Uhifadhi wa Wanyamapori na Misitu ambalo 

lipo rasmi kwa mujibu wa Sheria liendelee kutekeleza wajibu wake kikamilifu. 

 

Napenda pia kuipongeza Kampuni ya Kitanzania ya M/S Songoro Marine Ltd kwa 

kazi nzuri waliyofanya ya kukitengeneza Kivuko hiki cha “MV. Rubondo 

Island”.  Hongereni sana na endeleeni na utendaji mzuri katika kazi nyingine 

ambazo Serikali itawapatia katika siku zijazo.  Serikali siku zote inatoa 

kipaumbele kwa Kampuni za ndani pale inapodhihirika kuwa zinao uwezo wa 

kutekeleza kazi husika na gharama zao ni nafuu zaidi kuliko za Makampuni ya 

Nje.  Hongereni sana Kampuni ya M/S Songoro Marine Ltd. 

 

Navipongeza pia vikundi vyote vya Burudani vilivyoshiriki katika shughuli hii 

na kuifanya ifane sana kwa burudani nzuri mliyotoa.  Hongereni sana. 

 

Navishukuru pia vyombo vyote vya habari vilivyoshiriki katika kuwahabarisha 

wananchi juu ya tukio hili.  Nawashukuru kwa ushirikiano wenu. 
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Mwisho kabisa ila sio kwa umuhimu, napenda kutoa wito kwa wananchi 

kuendelea kuheshimu mipaka ya Hifadhi zetu za Taifa na maeneo mengine 

yaliyohifadhiwa nchini, na kushiriki kikamilifu katika kuzilinda rasilimali zetu 

ili tuendelee kupata manufaa ya kiutalii kwa faida ya kizazi kilichopo na vizazi 

vyetu vijavyo. 

 

Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana; 

Baada ya maelezo haya, sasa ninayo furaha kutamka kuwa Kivuko cha MV 

RUBONDO ISLAND na Utalii wa SOKWEMTU katika Hifadhi ya Taifa Kisiwa 

cha Rubondo VIMEZINDULIWA RASMI. 

 

Mungu Ibariki Afrika 

Mungu Ibariki Tanzania 

                                           Ahsanteni sana kwa kunisikiliza. 


